Product : แบตสำรอง Power Bank ขนาด 20000mAh
Brand : Energizer
Option : รองรับ Power Delivery / ชาร์จสมาร์ทโฟนได้สูงสุด 8 เครื่อง / ชาร์จเร็วด้วย USB Type C
Input : USB Type C / Micro USB
Output : USB Port 4 ช่อง / USB Type C Port
Price : 2790 บาท
ในยุคที่สมาร์ทโฟน แท็ปเล็ต เป็นปัจจัยสำคัญในการดำรงชีวิตในปัจจุบัน ปฏิเสธไม่ได้ว่า Power Bank ก็เป็นอุปกรณ์เสริมอย่างนึงที่สำคัญเช่นเดียวกัน เพราะการใช้สมาร์ทโฟนในแต่ละวัน หรือแม้แต่เครื่องเล่นเกมพกพา เช่น Nintendo Switch ลำพังอาศัยแบตเตอรี่ภายในเครื่องอย่างเดียวคงไม่เพียงพอต่อการใช้งานใน 1 วันแน่นอน
วันนี้ก็จะกล่าวถึง Power Bank แบรนด์นึงที่ได้ยินชื่อก็รู้เลยว่าทำแบตเตอรี่ขาย ก็คือ Energizer นั่นเอง ซึ่งเป็นแบรนด์ชื่อดังจากอเมริกา โดยพาวเวอร์แบงค์ตัวนี้ มีขนาดความจุ 20000mAh มีขนาดใหญ่และหนักพอสมควร แต่โดยขนาดและความจุ ก็น่าจะเพียงพอต่อการใช้ชาร์จแบตให้กับสมาร์ทโฟน เครื่องเล่นเกมพกพา หรือแม้แต่ คอมพิวเตอร์ Notebook ได้หลายๆรอบแบบชิวๆแน่นอน
สเปกคร่าวๆ ก็มีดังนี้ครับ
รุ่น : XP20001PD
เซลล์แบตเตอรี่ : ลิเธียม-โพลีเมอร์ Li-Polymer
ขนาดความจุ : 20000mAh 74Wh
ไฟขาเข้า : Type-C 5V,3A 9V,3A 12V,3A 15V,2.4A 20A,1.8A
Micro USB 5V,2A
ไฟขาออก : Type-C 5V,3A 9V,3A 12V,3A 15V,3A 20V,2.25A (สูงสุด 45W)
USB จำนวน 4 Port 5V,4.2A
น้ำหนัก : 420 กรัม
![à¹à¸¡à¹à¸¡à¸µà¸à¹à¸à¸à¸§à¸²à¸¡à¸à¸³à¸à¸±à¸à¸ าà¸à¸à¸±à¸à¹à¸à¸¡à¸±à¸à¸´](https://scontent.fbkk5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/48981196_961952270661460_3955835295328370688_o.jpg?_nc_cat=110&_nc_eui2=AeF0UlpcBdVkF9djdlkdB3rPCsJzXffwFRd-YopKMZcO60boma84hLMhN24og5np36pQcSXhQpTG1zHUe3QEHRpyKpJZBrnmjnXVII6KZjH4gQ&_nc_ht=scontent.fbkk5-4.fna&oh=4327ea077befe14fd8b397b800af6de7&oe=5CD734A5)
การทดลองใช้งาน
สามารถใช้สายชาร์จ Type-C หรือ Micro USB มาเสียบกับ Adapter USB ของมือถือทั่วๆไปมาเสียบชาร์จพาวเวอร์แบงค์ได้ทันที โดยจะมีไฟ LED แสดงสถานะการชาร์จแบตเตอรี่ด้วย การทดสอบใช้พาวเวอร์แบงค์ชาร์จเครื่อง Nintendo Switch ก็พบว่า ในเวลาเพียง 2 นาทีเศษๆ สถานะการชาร์จแบตเตอรี่จาก 49% ขึ้นมาที่ 57% ซึ่งถือว่าเร็วมากๆ อานิสงค์น่าจะมาจากเทคโนโลยี PD หรือ Power Delivery ซึ่งรวดเร็วไม่ต่างจากการใช้ Adapter ชาร์จเลย ชาร์จไปเล่น Zelda ไป แบตก็ยังเพิ่มขึ้น
![à¹à¸à¸ าà¸à¸à¸²à¸à¸à¸°à¸¡à¸µ à¸à¸¹à¹à¸à¸à¸à¸³à¸¥à¸±à¸à¸à¸±à¹à¸, หà¸à¹à¸²à¸à¸, à¹à¸à¸£à¸¨à¸±à¸à¸à¹ à¹à¸¥à¸°à¸ªà¸à¸²à¸à¸à¸µà¹à¹à¸à¸£à¹à¸¡](https://scontent.fbkk5-7.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/49119158_962007090655978_854121871069675520_o.jpg?_nc_cat=107&_nc_eui2=AeGdwokZ4O_4tjnBKOAMR9drwPsLTWFso__RrSUnlLsBXDhgWAkkTqYMSrxBZkUxr5U3oNWbWHvSXth736LlHkfhJItsRN2CsyN5Lk7YSelozw&_nc_ht=scontent.fbkk5-7.fna&oh=bdcee82340970ba960e5ff46eb33a889&oe=5CA03136)
จากทดสอบว่ามันสามารถต่อเข้ากับ Dock ของ Nintendo Switch โดยใช้แทน Adapter แท้ได้เช่นเดียวกันอย่างไม่มีปัญหา นอกจากนั้นยังใช้ชาร์จจอย Dual Shock 4 ของ PS4 ด้วย นับได้ว่าตัวเดียวจบ ครบวงจร
ข้อดี
- รองรับ Power Delivery ที่สามารถจ่ายไฟได้ตั้งแต่ 5V 9V 12V 15V 20V ได้สูงสุดถึง 45W ซึ่งสามารถชาร์จไฟได้อย่างรวดเร็ว โดย Nintendo Switch ก็รองรับเทคโนโลยี PD ที่ 39W ใช้งานได้แน่นอน
- วัสดุพลาสติกคุณภาพดี ไม่ก๊องแก๊ง กรอบแกรบ กะโหลกกะลา
- USB Port ให้มา 4 ช่อง USB Type-C อีก 1 Port ใช้ชาร์จอุปกรณ์ต่างๆได้เยอะแยะตาแป๊ะ
ข้อเสีย
- ขนาดค่อนข้างใหญ่ น้ำหนักค่อนข้างเยอะ อาจไม่สะดวกที่จะพกพาเท่าไหร่นัก
- ไม่แถมเคส กระเป๋า หรือถุงผ้าอะไรมาให้เลย
- ไม่แถมเคส กระเป๋า หรือถุงผ้าอะไรมาให้เลย
Tags:
Review